ไทยสุดต้านพ่ายญี่ปุ่น แต่ยังตีตั๋วเข้ารอบ 8 ทีม ดวลเกาหลีใต้ ศึกสุธีรมานคัพ2019

ไทยสุดต้านพ่ายญี่ปุ่น แต่ยังตีตั๋วเข้ารอบ 8 ทีม ดวลเกาหลีใต้ ศึกสุธีรมานคัพ2019

การแข่งขันแบดมินตันทีมผสมชิงแชมป์โลก ศึก “โทเทิ่ล บีดับบิวเอฟ สุธีรมาน คัพ 2019” ที่เมืองหนานหนิง สาธารณรัฐประชาชนจีน เมื่อวันพุธที่ 22 พ.ค.62 เป็นการลงสนามแข่งขันวันที่สี่ ในรอบแบ่งกลุ่มแมตช์สุดท้าย

โดยไฮไลท์สำคัญอยู่ในกรุ๊ป 1 เอ ทีมไทย ทีมวาง 5/8 ของรายการลงสนามแมตช์ที่สองพบกับศึกหนักทีม ญี่ปุ่น ทีมวาง 1ของรายการ ซึ่งเป็นการชิงอันดับ 1 ของกรุ๊ป 1 เอ

ซึ่งแมทช์ ญี่ปุ่น ส่งนักกีฬาตัวหลักลงสนามครบทุกประเภท ส่วนทีมไทยให้ตัวหลักอย่าง “เมย์” รัชนก อินทนนท์ และ “ปอป้อ” ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย ได้พัก

ประเภทชายคู่ทีมไทยใช้คู่เฉพาะกิจอย่าง “ต้นน้ำ” นิพิฐพนธ์ พวงพั่วเพชร กับ “สกาย” กิตตินุพงษ์ เกตุเรน พ่ายให้กับ ทาเคชิ คามูระ กับ เคอิโกะ โซโนดะ คู่มืออันดับ 2 ของโลกจากญี่ปุ่น ไป 0-2 เกม 14-21,13-21 ทีมญี่ปุ่นออกนำ 1-0 คู่

ประเภทหญิงเดี่ยว “หมิว” พรปวีณ์ ช่อชูวงศ์ มืออันดับ 20 ของโลก พลิกสถานการณ์เร่งเครื่องทำคะแนนแซงชนะ อากาเนะ ยามกูชิ มืออันดับ 4 ของโลกจากญี่ปุ่น ไปได้หวุดหวิด 2-1 เกม 9-21 , 21-14 , 22-20 ทีมไทยทำคะแนนตามตีเสมอ 1-1 คู่

ประเภทชายเดี่ยว “โอ๊ต” สิทธิคมน์ ธรรมศิลป์ มืออันดับ 25 ของโลก แพ้เคนโตะ โมโมตะ มืออันดับ 1 ของโลกจากญี่ปุ่น ไป 0-2 เกม 19-21 , 10 -21 ทีมญี่ปุ่นขึ้นนำ 2-1 คู่

ประเภทหญิงคู่ “กิ๊ฟ” จงกลพรรณ กิติธรากุล กับ “วิว” รวินดา ประจงใจ คู่มืออันดับ 9 ของโลก พ่ายให้กับ มิซากิ มัตซูโตโม กับ อายากะ ทาคาฮาชิ คู่มืออันดับ 4 ของโลกจากญี่ปุ่น ไป 0-2 เกม 17-21 , 17 -21 ทีมญี่ปุ่นหนีขึ้นนำห่าง 3-1 คู่

ประเภทคู่ผสมไทยปรับมาใช้คู่เฉพาะกิจอย่าง “บาส” เดชาพล พัววรานุเคราะห์ กับ “เอ็มเอ็ม” สาวิตรี อมิตรพ่าย พ่ายให้กับ ยูตะ วาตานาเบ้ กับ อาลิสะ ฮิตาชิโน คู่มืออันดับ 3 ของโลกจากญี่ปุ่น ไป 0-2 เกม 11-21 , 14-21

สรุปผล ทีมญี่ปุ่น เอาชนะ ทีมไทย 4-1 คู่ คว้าแชมป์กรุ๊ป 1 เอไปครองได้สำเร็จ กอดคอ ทีมไทย ในฐานะรองแชมป์ คว้าตั๋วผ่านเข้าสู่รอบน๊อคเอาท์ 8 ทีมสุดท้าย

สรุป 8 ทีมสุดท้ายในรอบน๊อคเอาท์ประกอบไปด้วย กรุ๊ป 1 เอ ญี่ปุ่น แชมป์กลุ่ม , ไทย รองแชมป์ , กรุ๊ป 1 บี อินโดนีเซีย แชมป์กลุ่ม , เดนมาร์ก รองแชมป์,กรุ๊ป 1 ซี เกาหลีใต้ แชมป์กลุ่ม , ไต้หวัน รองแชมป์ , กรุ๊ป 1 ดี จีน แชมป์กลุ่ม , มาเลเซีย รองแชมป์

ผลการจับสลากรอบ 8 ทีมสุดท้าย
จีน พบกับ เดนมาร์ค (แข่งขันวันที่ 23 พฤษภาคม)
ไทย พบกับ เกาหลีใต้ (แข่งขันวันที่ 23 พฤษภาคม)
ไต้หวัน พบกับ อินโดนีเซีย (แข่งขันวันที่ 24 พฤษภาคม)
ญี่ปุ่น พบกับ มาเลเซีย (แข่งขันวันที่ 24 พฤษภาคม)




Banthongyord Badminton School

โรงเรียนแบดมินตันบ้านทองหยอด โรงเรียนแบดมินตันแห่งแรกในประเทศไทย
Close Menu