“กุลวุฒิ – ปทิดา” นำทัพนักตบลูกขนไก่บ้านทองหยอด พาเหรดเข้าชิงแบดฯเอสซีจีจูเนียร์

“กุลวุฒิ – ปทิดา” นำทัพนักตบลูกขนไก่บ้านทองหยอด พาเหรดเข้าชิงแบดฯเอสซีจีจูเนียร์

การแข่งขันแบดมินตันรายการใหญ่แห่งปี “เอสซีจี จูเนียร์ แบดมินตัน แชมเปี้ยนชิพ 2019” ครั้งที่ 39 ซึ่งจัดโดย เอสซีจี ร่วมกับ สมาคมกีฬาแบดมินตันแห่งประเทศไทยฯ ชิงทุนการศึกษารวมกว่า 1,500,000 บาท สนามสุดท้ายรอบชิงชนะเลิศแห่งประเทศไทย ที่ศูนย์ฝึกแบดมินตัน และวิทยาศาสตร์การกีฬา สำนักงานทรัพย์สินพระมหากษัตริย์ ถนนนางลิ้นจี่ ซอย 3 เมื่อวันที่ 8 มิถุนายน เป็นการแข่งขันรอบรองชนะเลิศ

โดยในรุ่นอายุต่ำกว่า 15 ปี ปทิดา ศรีสวัสดิ์ จากบ้านทองหยอด โชว์ฟอร์มกระหึ่มตบอึด 3 นัดสร้างเซอร์ไพรส์ใหญ่ผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศได้ 3 รายการอย่างเหนือชั้น โดยประเภทหญิงเดี่ยว ปทิดา โค่น ฟุ้งฟ้า กอปรธรรมกิจ มือวางอันดับ 1 ของรายการจาก 71 สปอร์ต คลับ 2-0 เกม 24-22, 21-10 ด้วยเวลา 37 นาที ผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศกับ พิชฌามลณ์ โอภาสนิพัทธ์จากเกษมศักดิ์ อคาเดมี่ ที่เอาชนะ บุณณดา ฉัตรทอง มือวางอันดับ 2 ของรายการจากโบลว์ฟิชมา 2-0 เกม 21-13 21-17 ด้วยเวลา 32 นาที

ขณะที่ประเภทหญิงคู่
ปทิดา ศรีสวัสดิ์ จับคู่กับ เบญญาภา อังเพชร เพื่อนร่วมค่ายบ้านทองหยอด เอาชนะ โปรดปราน สกุลธรรมรักษ์-พิชชาพร เชียรวงศ์รัตน์ คู่จากพี เคไอ ไทยแลนด์-บ้านทองหยอด มา 2-0 เกม 21-19, 21-12 ด้วยเวลา 23 นาที ผ่านเข้าสู่รอบชิงชนะเลิศไปพบกับ ฟุ้งฟ้ากอปรธรรมกิจ – พบพร บุญมี สองนักตบจาก 71 สปอร์ต คลับ-ที ไทยแลนด์ และเป็นคู่มือวางอันดับ 1 ของรายการ ที่ล่าสุดเอาชนะ นนทพร พานิช-สรัลรักษ์ วิทิตศานต์ จากบ้านทองหยอด มา 2-0 เกม 21-13, 21-13 ด้วยเวลา 32 นาที

นอกจากนี้ในประเภทคู่ผสม ปทิดา จับคู่กับ วงศ์ทรัพย์ วงศ์ทรัพย์อินทร์ จากสปิริตบายมณีพงศ์และเป็นคู่มือวางอันดับ 2 ของรายการ เอาชนะ รัชพล อินทนนท์-ภทรภร กุลมาตร์ จากบ้านทองหยอด 2-0 เกม 21-14, 21-18 ผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศได้สำเร็จเป็นรายการที่สาม โดยรอบชิงฯจะเข้าไปพบกับ อดิศักดิ์ ประเสริฐเพชรมณี – วริศรา ด่านสุนทรวงศ์ จากบ้านทองหยอด ที่ล่าสุดเอาชนะ ธนากร มีชัย-ฟุ้งฟ้า กอปรธรรมกิจ จากสมาคมกีฬากรุงเก่า-71 สปอร์ตคลับ 2-0 เกม 21-13, 24-22

ขณะเดียวกัน รุ่นอายุต่ำกว่า 17 ปี
ประเภทชายเดี่ยว ภูริธัชอารีย์ จากทหารอากาศ ซึ่งเป็นมือวางอันดับ 3 ของรายการเอาชนะ กฤตนัยจันทระ มือวางอันดับ 2 ของรายการจากตรีเลิศ ไป 2-0 เกม 21-9, 21-7 ด้วยเวลา 24 นาทีผ่านเข้ารอบชิงชนะเลิศ ไปพบกับ พณิชพล ธีระรัตน์สกุล จากทีไทยแลนด์ที่รอบตัดเชือกล่าสุดเอาชนะปิติกมล พานแก้ว จากศิริภูล มา 2-0 เกม 21-12, 22-20 ด้วยเวลา 37 นาที

เช่นเดียวกับประเภทหญิงเดี่ยว
ธมนวรรณ นิธิอิทธิไกร จากทริปเปิ้ลวี เอาชนะ ปานชีวา ทรัพย์กาญจนา จากบ้านทองหยอด ไป 2-0 เกม 21-11, 21-13 ด้วยเวลา 26 นาที ผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศพบกับ ธิดาพร กลีบยี่สุ่น จากบ้านทองหยอด ที่ใช้เวลา 22 นาทีเอาชนะ สกาววรรณ สุทธิประมา จากเกษมศักดิ์ อคาเดมี่ มา 2-0 เกม 21-7 21-8

ส่วนผลการแข่งขันคู่อื่นๆ ในรอบรองชนะเลิศ 
รุ่นอายุต่ำกว่า 19 ปี
ประเภทชายเดี่ยว 

กุลวุฒิ วิทิตศานต์ (บ้านทองหยอด) มือวางอันดับ 1 ของรายการ ชนะ เสฏฐนันท์ปิยวัชรวิจิตร (บ้านทองหยอด) 21-9, 21-15 , เหนือดวงมังกรลอย (เอ็นจอยทีม) ชนะ อานิกพลังวชิรา (บ้านทองหยอด) 21-18, 21-14

ประเภทหญิงเดี่ยว 
เบญญาภา เอี่ยมสอาด (เกษมศักดิ์อคาเดมี่) มือวางอันดับ 1 ของรายการ ชนะ บุณยาพรดำรงธรรมวุฒิ (บ้านทองหยอด) 21-12, 21-8  พรพิชชาเชยกีวงศ์ (บีจีสปอร์ต) ชนะ มือวางอันดับ 2 ของรายการ กฤตพรเจียรธเนศ (บ้านทองหยอด) 21-8, 21-9

ประเภทหญิงคู่ 
พรณิชา สุวัฒโนดม-พรพิชชา เชยกีวงศ์ (บอยคลับ-บีจีสปอร์ต)คู่มือวางอันดับ 1 ของรายการ ชนะ ทิพธิดา คงสอน-นุตประวีณ์ พรหมเดช (@เฟิร์ส) 21-7, 21-14, ญาณิสา ชื่นเจริญ-พิชญานินอังคะ (บ้านทองหยอด-สปิริตบายมณีพงศ์) ชนะ อัจจิมา ธงชัย-ณิชาภัทร ไตรยะสุทธิ์ (อบจ.ปราจีนบุรี) 21-14, 19-21, 21-1

ประเภทคู่ผสม
กุลวุฒิ วิทิตศานต์-ญาณิสา ชื่นเจริญ (บ้านทองหยอด) ชนะ ศุภชัยไชยศิลป์-เบญญาภาเอี่ยมสอาด (เอ็มซีพี-เกษมศักดิ์อคาเดมี่) 21-14, 16-21, 21-15, รัชพล มรรคศศิธร-พีรยา คันธารวงสกุล (สิงห์ เอชเอช-ที ไทยแลนด์) คู่มือวางอันดับ 1 ของรายการ ชนะ ปารเมศ พรหมศริน-พิชญานิน อังคะ (ธนบุรี-สปิริต บายมณีพงศ์) 21-12, 21-16

รุ่นอายุต่ำกว่า 19 ปี
ประเภทหญิงคู่
สุชัญญา พัววรานุเคราะห์-พิชญาภา ภูยาดาว (ศรีราชาสปอร์ตคลับ-เกตุแก้ว) ชนะ อติกานต์ พฤกษ์พิจารณ์-เพียงพอ สุขวัฒนาการวิทย์ (ภูติคลับ-บ้านทองหยอด) 24-22 10-21 21-18, สุธินี ด่านสุนทรวงศ์-กัญญาณัฐ สุดเชยชม (บ้านทองหยอด)คู่มือวางอันดับ 1 ของรายการ ชนะ ปาณิศา พวงสวัสดิ์-พิมพ์นารา วงศ์ภัทรไพบูลย์ (แกรนนูลาร์-บอยคลับ) 21-13, 21-1

ประเภทชายคู่
ธนกร อภิวัชรกุล-พีรดนย์ เติมธนะศักดิ์ (บอยคลับ) ชนะ คู่มือวางอันดับ 1 ของรายการ ธัชพล จำนงค์-จักรพรรดิ์ หน่อขัติ (สปิริต บายมณีพงศ์) 21-19, 21-13, พรรคพล ธีระรัตน์สกุล-พีรัชชัย สุขพันธ์ (ที ไทยแลนด์) ภวินท์ พงษ์พิทักษ์กุล-ธนวัฒน์ ยิ้มจิตต์ (บ้านทองหยอด) 21-19, 20-22, 23-21

ประเภทคู่ผสม
พีราวิชญ์ รัตนชัยนนท์-อติกานต์ พฤกษ์พิจารณ์ (บ้านทองหยอด-ภูติคลับ)ชนะ ธนวัฒน์ ยิ้มจิตต์-ณัฐชนก ไล้สวน (บ้านทองหยอด) 21-19, 21-23, 21-16, พณิชพล ธีระรัตน์สกุล-ณัฐณิชา ลิขิตศานต์ (ที ไทยแลนด์) ชนะ วิชญะ จินตมุทธา-เพียงพอ สุขวัฒนาการวิทย์ (ภคภัทร์-บ้านทองหยอด) 21-19, 21-14

รุ่นอายุต่ำกว่า 15 ปีประเภทชายเดี่ยว
สรัล รักษ์เจริญ (บ้านทองหยอด)ชนะ ชยกร สูตรเลข (บ้านทองหยอด) 21-19, 21-15, วงศ์ทรัพย์ วงศ์ทรัพย์อินทร์ (สปิริต บาย มณีพงศ์) มือวางอันดับ 1 ของรายการ ชนะ อดิศักดิ์ ประเสริฐเพชรมณี (บ้านทองหยอด) 21-11, 21-13

ประเภทชายคู่
ธนากร มีชัย-แทนคุณ เทียนจันทร์ (สมาคมกีฬากรุงเก่า-ที ไทยแลนด์) คู่มือวางอันดับ 1 ของรายการชนะ สรัล รักษ์เจริญ-รัชพล อินทนนท์ (บ้านทองหยอด)21-19, 21-23, 21-14, อดิศักดิ์ ประเสริฐเพชรมณี-ชยกร สูตรเลข (บ้านทองหยอด) คู่มือวางอันดับ 2 ของรายการ ชนะ ธนดล ยันต์มงคล-ชิน แก้วเทวี (สำโรง-สาธิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย) 21-19, 21-12

รุ่นอายุต่ำกว่า 13 ปีประเภทชายเดี่ยว พัชรกิตติ์ อภิรัชตะเศรษฐ์ (บ้านทองหยอด) ชนะมือวางอันดับ 1 ของรายการ ภคิน นิติรัตนกุล (สปิริต บายมณีพงศ์) 21-13, 21-11, ภัฏ วิทูรสุชยา (โกลด์แรคเก็ต) ชนะ ก้องภพ อัศวอารักษ์ (สาธิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย) 22-20, 19-21, 21-17

ประเภทหญิงเดี่ยว
รัศมิ์ณชา สมโภชน์ (บ้านทองหยอด)ชนะ มือวางอันดับ 1 ของรายการ นารดา อุดรพิมพ์ (สปิริต บายมณีพงศ์)21-18, 21-18, อัญพัชร์ พิชิตปรีชาศักดิ์ (บ้านทองหยอด) ชนะ ต้นรัก แซ่เฮ้ง (เกตุแก้ว) 21-18, 21-17

ประเภทชายคู่
โสภณวิชญ์ สายเสือ-ชยางกูร ไทรทรัพย์ณรงค์ (เกตุแก้ว-บ้านทองหยอด) คู่มือวางอันดับ 2 ของรายการ ชนะ กิตติพศ นวลจันทร์-สิทธิศักดิ์ นาดี (เอจแบดมินตัน-เกษมศักดิ์ อคาเดมี่) 17-21, 21-15, 21-15, ธนิก ศิริสุนทรไพบูลย์-ก้องภพ อัศวอารักษ์ (สาธิตจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย) ชนะ ภคิน นิติรัตนกุล-ณัฐนนท์ มากู่ (สปิริต บายมณีพงศ์-มหาชัยเมืองทอง) คู่มือวางอันดับ 2 ของรายการ 21-18, 17-21, 21-16

ประเภทหญิงคู่ 
ณัฏฐ์นลิน รัตนภาณุวงศ์+ต้นรัก แซ่เฮ้ง (สิงห์ เอชเอช-เกตุแก้ว) ชนะ สุกฤตา สุวะไชย-นารดา อุดรพิมพ์ (สปิริต บายมณีพงศ์) 21-13, 21-16, จิณห์นิภา ตันมณี-หทัยทิพย์ มิจาด (ยูนิตี้ฯ-เกตุแก้ว) คู่มือวางอันดับ 2 ของรายการ ชนะ อัญพัชร์ พิชิตปรีชาศักดิ์-รัศมิ์ณชา สมโภชน์ (บ้านทองหยอด)21-14, 5-21, 22-20

Banthongyord Badminton School

โรงเรียนแบดมินตันบ้านทองหยอด โรงเรียนแบดมินตันแห่งแรกในประเทศไทย
Close Menu